ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความรู้เกี่ยวกับการตั้งศาลพระภูมิค่ะ  (อ่าน 6216 ครั้ง)

ออฟไลน์ tulip

• ผลบุญ.ดอทคอม
ตอนนี้ที่่ร้านค้ามีความคิดว่าจะตั้งศาลพระภูมิ  ก็เทปูนแล้ว  เหลือแต่พิธีกรรม  อยากทราบว่า
1.  การตั้งศาลพระภูมิต้องทำอย่างไร  ขั้นตอนอย่างไรบ้างคะ
2.  ต้องมีการเชิญพระ  หรือพราหมณ์มาทำพิธีไหม
3.  วัน  เวลาที่จะตั้งศาลพระภูมิ มีฤกษ์ทีดีไหมคะ  ห้ามวันไหนบ้าง  (เห็นบางคนบอกว่าเดือน 5 ทำไม่ได้นี่คะ!)
4.  สิ่งของ/อาหารที่ต้องใช้ในวันตั้งศาลพระภูมิมีอะไรบ้าง
5.  วิธีปฏิบัติทั่วไป

รบกวนสอบถามอ.ปาล์มให้ความกรุณาชี้แนะค่ะ ;D
                                 ขอขอบพระคุณอย่างสูง

ออฟไลน์ deaw312532

• **
Re: สอบถามความรู้เกี่ยวกับการตั้งศาลพระภูมิค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 09:05:35 AM »
อยากทราบเหมือนกันครับ  ถ้าต้องการจะตั้งศาลพระภูมิเองใช้การเปิดเทปหลวงพ่อฤาษีได้ไหมครับ

รออ่านรายละเอียดด้วยคนครับ

Re: สอบถามความรู้เกี่ยวกับการตั้งศาลพระภูมิค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 07:39:42 PM »
ขอดันกระทู้ถามอ.ปาล์มนิ้ดนึง................

ออฟไลน์ Palm ™

• อาจารย์-ผลบุญ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 08:25:30 PM »
ตอนนี้ที่่ร้านค้ามีความคิดว่าจะตั้งศาลพระภูมิ  ก็เทปูนแล้ว  เหลือแต่พิธีกรรม  อยากทราบว่า
1.  การตั้งศาลพระภูมิต้องทำอย่างไร  ขั้นตอนอย่างไรบ้างคะ
2.  ต้องมีการเชิญพระ  หรือพราหมณ์มาทำพิธีไหม
3.  วัน  เวลาที่จะตั้งศาลพระภูมิ มีฤกษ์ทีดีไหมคะ  ห้ามวันไหนบ้าง  (เห็นบางคนบอกว่าเดือน 5 ทำไม่ได้นี่คะ!)
4.  สิ่งของ/อาหารที่ต้องใช้ในวันตั้งศาลพระภูมิมีอะไรบ้าง

รบกวนสอบถามอ.ปาล์มให้ความกรุณาชี้แนะค่ะ ;D
                                 ขอขอบพระคุณอย่างสูง

ตอบ-ตอนนี้ที่่ร้านค้ามีความคิดว่าจะตั้งศาลพระภูมิ  ก็เทปูนแล้ว  เหลือแต่พิธีกรรม  อยากทราบว่า
ตอบ-ต้องให้เจ้าพิธี มาเลือกทำเล ดูทิศดีทิศโทษ ดูหัวนาค หางนาค พิษนาค เรื่องพวกนี้ ทำไม่ดี ต้องธรณีสารเข้าจะซวยกว่าไม่ตั้ง ควรให้รู้ แบบจริงๆ ไม่ใช่ น้องงู น้องปลา มาทำให้ ปรกติร้านขายศาลพระภูมิ เขาจะรู้จักคนที่ทำพิธีได้ มีพราหมณ์ ประจำ ร้านอยู่แล้วครับ ได้พวกเขามีญาณหน่อยจะดีที่สุด จะได้คุยได้สื่อได้

ตอบ-ไม่ใช่กิจของสงฆ์ จะมาสร้างบ้านให้เทวดา หรือพระพรหม โยมเท่านั้น ที่ทำได้ ผิดพระวินัยสงฆ์
ควรเชิญพราหมณ์ คนที่ทำเป็นรู้จักพิธีมาทำให้

ตอบ-ก็ดูใน เน็ตก็เจอดูฤกษ์ง่ายๆ ให้เสิทว่า วันจม วันฟู ก็ใส่เดือนลงไป มันจะเด้งขึ้นละเอียดเอง ง่ายกว่าโบราณเยอะ ถ้าถูกวันจมห้ามทำเด็ดขาด จะซวยกันหลังงาน ถ้าทำไม่ถูก อย่าทำเสียดีกว่า
ปรกติเค้านิยมเลือกฤกษ์ในข้างขึ้น ไม่นิยมข้างแรม และงดเด็ดขาด ในวันพระ ทั้งขึ้นทั้งแรม เพราะวันพระ เทวดา พรหมท่านมีกิจ
เดือนห้า ไม่นิยมทำการมงคลทุกประการ ยกเว้นงานไหว้ครูสายวิชา คนเล่นของ
เพราะเดือนร้อน ทำแล้วร้อน นิยมที่สุดเดือน 6 ในที่นี้นับปฏิทิน จันทรคติ ไม่นับปฏิทิน ฝรั่ง

-ปรกติก็ ก็บายศรีปากชาม 1 คู่ บายศรีเทพ 1 คู่
ผลไม้ 9 อย่าง งาคั่ว ถั่วเขียวคั่ว หมากพลู บุหรี่
บัตรพลีกระเกตุ กุ้งพล่า ปลายำ ปลานึ่งทั้งตัว หัวหมู เป็ดไก่
ผ้าสามสี ตุ๊กตานางรำ คนใช้ ช้างม้า น้ำอบไทย 1 ขวด
ขนมหวาน สัก 5 ชนิดขึ้นไป ห้ามขาด จันทร์อับ แล้วก็ ต้มแดง ต้มขาว
ไข่ต้ม ใส่ยอดบายศรีปากชาม
นี่ของประมาณนี้
แล้วก็ไม้มงคล 9 อย่าง  วางลงก้นหลุม เบี้ยแก้ เบี้ยจั่น มณี โอ๊ยละเอียดเยอะครับ
ลองไปค้นดู ตำราเพิ่มเอา แต่มีประมาณนี้
ต้องทำน้ำมนต์ธรณีสาร ลงก้นหลุมก่อน อะไรก่อน

-แต่ละเดือนจะไหว้ไม่เหมือนกัน เข้าพรรษาห้าม ไหว้ด้วยของคาว
แล้ว วันที่เดินเข้าศาลแต่ละวันยังต้องดูด้วยว่าเข้าทิศไหน ไม่เหยียบทิศหัวนอน พระภูมิ เข้าไม่ถูกทิศ เหงียบหัวนอนท่านเข้า ก็จะซวยอีก
ลองค้นดูนะครับ ถ้าจะไหว้ให้ได้จริงๆ ไม่มั่ว ไม่รั่ว มีครู มีบา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2012, 08:37:09 PM โดย palm »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 08:29:27 PM »
อยากทราบเหมือนกันครับ  ถ้าต้องการจะตั้งศาลพระภูมิเองใช้การเปิดเทปหลวงพ่อฤาษีได้ไหมครับ

รออ่านรายละเอียดด้วยคนครับ

ตอบ-ใครจะใช้ก็ใช้ไป ผมไม่ใช้ บารมีเราไม่ถึงหลวงพ่อ จะไป เอาย่อๆ ไม่ได้หรอก เอาโบราณ ไปเชิญคนมีความรู้มาทำดีกว่า
ทำให้ถูก ดูทิศทาง ดูหลายอย่าง ฮวงจุ้ยด้วย ไม่ใช่เอาตามใจคน เพียงอย่างเดียว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 09:44:45 AM »
วันก่อนได้สอบถามอ. อ.ปาล์มบอกว่าสามารถจัดพิธีบวงสรวงเจ้าที่ก่อนการตั้งศาลพระภูมิได้  ฉะนั้นสิ่่งของที่ต้องเตรียม
1.ข้าวสวย 2 จาน
2.น้ำ 2 แก้ว
3. หมาก พลู บุหรี่ อย่างละ 2 มวน (2 คำ)  ขึ้นไป
4. กล้วยน้ำว้า 2 หวี มะพร้าวอ่อน 2 ลูก  (เฉาะเปิดฝาด้วย)
5.ปลาแป๊ะซะ พร้อมน้ำจิ้ม 2 จาน (หรือปลานึ่งทำน้ำจิ้มด้วย)
6. ขนมจีน 2 จาน อาหาร หวาน 2 จาน เช่น  ถ้วยฟู  สีขาว 1 จาน  สีชมพู 1 จาน
7.ผลไม้ชนิดไหนก็ได้ที่เราชอบ อย่างละ 2 ลูก กี่อย่างก็ได้
8.บายศรีปากชาม 2 อัน (1 คู่)  ธูป 10 ดอก เทียน 2 ดอก ดอกไม้สามสี (แดง ขาว เหลือง) อย่างละ 10 ดอก  ใส่ใน 1 พาน

นอกจากนี้แล้ว ต้องเตรียมเงินเพิ่มอีกด้วยไหมคะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 09:48:58 AM »
วันก่อนได้สอบถามอ. อ.ปาล์มบอกว่าสามารถจัดพิธีบวงสรวงเจ้าที่ก่อนการตั้งศาลพระภูมิได้  ฉะนั้นสิ่่งของที่ต้องเตรียม
1.ข้าวสวย 2 จาน
2.น้ำ 2 แก้ว
3. หมาก พลู บุหรี่ อย่างละ 2 มวน (2 คำ)  ขึ้นไป
4. กล้วยน้ำว้า 2 หวี มะพร้าวอ่อน 2 ลูก  (เฉาะเปิดฝาด้วย)
5.ปลาแป๊ะซะ พร้อมน้ำจิ้ม 2 จาน (หรือปลานึ่งทำน้ำจิ้มด้วย)
6. ขนมจีน 2 จาน อาหาร หวาน 2 จาน เช่น  ถ้วยฟู  สีขาว 1 จาน  สีชมพู 1 จาน
7.ผลไม้ชนิดไหนก็ได้ที่เราชอบ อย่างละ 2 ลูก กี่อย่างก็ได้
8.บายศรีปากชาม 2 อัน (1 คู่)  ธูป 10 ดอก เทียน 2 ดอก ดอกไม้สามสี (แดง ขาว เหลือง) อย่างละ 10 ดอก  ใส่ใน 1 พาน

นอกจากนี้แล้ว ต้องเตรียมเงินเพิ่มอีกด้วยไหมคะ

ไม่ต้องแล้วครับ ครบแล้ว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 09:58:47 AM »
ขอบพระคุณอ.ปาล์มเป็นอย่างสูงค่ะ :D

ขออำนาจคุณพระศรีพระรัตนตรัย  พระพุทธ  พระธรรม  พระสงฆ์ดลบรรดาลปกปักษ์คุ้มครองอาจารย์ให้มีสุขภาพแข็งเรง  มีความสุขยิ่ง ๆ ขึ้นค่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 12:20:58 PM »
เมื่อวาน  (31  มีค. 55)  ก่อนเที่ยง  ได้จัดพิธีบวงสรวงเจ้าที่ค่ะ  เตรียมของทุกอย่างครบตามที่อ.ปาล์มแนะนำ  และแฟนเอาหัวหมูที่หั่นเป็นชิ้นแล้วมาเพิ่มอีก มีขนมเพิ่มอีกนิดหน่อย
           พอวันนี้ประมาณ  11  โมงเช้าแฟนโทรมาเล่าให้ฟังว่ามีรถลูกค้าเข้ามาล้างบ้าง  ดีจัง  อาจเป็นว่าเราสื่อเจ้าที่ดีแล้ว  แต่เมื่อวานตอนบวงสรวงนั้น  ลืมดับเทียน  ทำให้ไหม้หน่อยบริเวณแถวนั้นค่ะ 

คุย ๆ กันว่าเดือน 6  จะตั้งศาลพระภูมิค่ะ  ตอนนี้มีเตรียม ๆ ของส่วนหนึ่งไว้บ้างแล้ว 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 01:07:37 PM »
แล้วที่เราลืมดับเทียน  แล้วทำให้ไหม้บริเวณนั้นบ้าง  เป็นอะไรไหมคะ  ต้องแก้ไขอะไรไม๊

ด้วยความที่เราตั้งใจอย่างสูง  เพราะก่อนหน้านี้ปัญหาเจ้าที่แรงมาก  เกิดเหตุมากมาย  เช่นปัญหาลูกค้าไม่เข้าร้าน  ลูกน้องเชิดเงินหนี  ฯลฯ  ก็หว้งว่าหลังจากที่บวงสรวงเจ้าที่ไปแล้ว  น่าจะดีขึ้น 

ทีนี้หลังจากบวงสรวงเสร็จสิ้นไปแล้ว  เราควรเซ่นไหว้อาหารในวันอืื่น ๆ  อีกไม๊  ตามรายการอาหาร 7 - 8 อย่างที่เคยบวงสรวงน่ะคะ  แต่ต่อไปอาจจะเป็นชุดเล็ก ๆ  หน่อย  ขอคำแนะนำค่ะ  (ปัญหาเจ้าที่แรงงงงงงงงงงงงง) 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 08:53:36 AM »
สอบถามอ.ปาล์มค่ะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 09:00:33 AM »
แล้วที่เราลืมดับเทียน  แล้วทำให้ไหม้บริเวณนั้นบ้าง  เป็นอะไรไหมคะ  ต้องแก้ไขอะไรไม๊

ด้วยความที่เราตั้งใจอย่างสูง  เพราะก่อนหน้านี้ปัญหาเจ้าที่แรงมาก  เกิดเหตุมากมาย  เช่นปัญหาลูกค้าไม่เข้าร้าน  ลูกน้องเชิดเงินหนี  ฯลฯ  ก็หว้งว่าหลังจากที่บวงสรวงเจ้าที่ไปแล้ว  น่าจะดีขึ้น 

ทีนี้หลังจากบวงสรวงเสร็จสิ้นไปแล้ว  เราควรเซ่นไหว้อาหารในวันอืื่น ๆ  อีกไม๊  ตามรายการอาหาร 7 - 8 อย่างที่เคยบวงสรวงน่ะคะ  แต่ต่อไปอาจจะเป็นชุดเล็ก ๆ  หน่อย  ขอคำแนะนำค่ะ  (ปัญหาเจ้าที่แรงงงงงงงงงงงงง)

ไม่เป็นไรครับ ทำดีแล้ว ไม่มีไรต้องแก้

ถ้าจะไหว้เพิ่ม ใช้เพียงปากชาม 1 คู่ ไก่ต้ม 1 ตัว กล้วย 1หวี ส้ม 1 โล มะพร้าว 1 ลูก
ไหว้เดือนละ 1 ครั้งพอ
ถ้าไม่ดีขึ้น เอาค่ารถมาให้ปาล์ม จะไปจัดการให้ฟรี ไม่คิดค่าครู
เจ้าที่อะไร มันจะแรงกว่าคนแท้ ถ้าไหว้แล้วไม่ดีขึ้น ก็เจอจัดการขั้นโหด เทวดาและผีบางจำพวกมิจฉาทิฐิ
ปาล์มจะไปแก้ให้ แก้มาทั่วเมืองไทยละ ไม่เคยเจอที่ไหนแรงจริงๆ หรอก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 05:54:25 PM »
เมื่อวันที่ ๓๑ มีค.๕๕  บวงสรวงเจ้าที่

เมื่อวันที่ ๑ พค.๕๕  ตั้งศาลพระภูมิ  เชิญพรามณ์มาทำพิธีให้ที่ร้าน

เมื่อวันที่ ๒ มิย.๕๕  แก้บนที่เคยลืมไว้ตามแบบวัดท่าซุง

แต่ทุกวันนี้ก็ยังมีปัญหาว่าลูกค้ายังไม่ค่อยเข้าใช้บริการที่ร้าน  ลูกน้องก็หนีกลับบ้านหมด

ไม่ทราบว่าได้กระทำการผิดพลาดอะไรไปหรือเปล่า  เราก็ตั้งใจแล้ว

ขอความกรุณาด้วยค่ะ