ผู้เขียน หัวข้อ: หนังกลางแปลง !! มุมมองของชาวชนบท เปิดทุกประสบการณ์ความแปลกทุกสถานที่ ..  (อ่าน 2769 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ponboon ™

• ผู้เผยแพร่-ผลบุญ
  • ll?? เทพแห่งสายฟ้า ??ll

ติดตามความเคลื่อนไหวของกลุ่มคนรักษ์หนังกลางแปลง
รวบรวมหนังกลางแปลงทั่วประเทศ ได้ที่  http://www.facebook.com/Outdoor.Film   

สวัสดีสมาชิกชาวผลบุญทุกท่านครับ สำหรับการเปิดกระทู้นี้ ถือเป็นการเริ่มต้นโปรเจ็กพิเศษ สิ่งใหม่ๆที่จะช่วย
สานฝันอนุรักษ์วัฒนธรรมมาแต่ดั่งเดิม ที่อยากจะนำเสนอภาระกิจ ของบริการหน่วยหนังกลางแปลงของไทย
อย่างตีแพร่ ทุกมุมมองเปิดกว้างทุกมุมโลก ที่เป็นไปในลักษณะต่างๆ ของการพัฒนาอุตสาหกรรมหนังกลางแปลง
ให้ฟื้นตัวอยู่ได้ จวบจนถึงยุคสมัยหน้า คงทราบกันดีกับความบันเทิงที่ไร้ขีดจำกัดนอกบ้าน ถ้าย้อนกลับไปสมัยก่อน
20 ปี ที่แล้วคงหาชมได้ไม่ยาก เป็นยุคที่เฟื้องฟูงของธุรกิจหนังกลางแปลง แต่ยุคกาลเวลาเปลี่ยน อะไรก็เปลี่ยนตาม
จึงอยากนำเสนอ ภาพจริงเสียงจริง ถ่ายทอดบรรยากาศแท้ๆ ทุกแง่มุม พาไปดูแบบใกล้ชิดสนิทแบบเต็มตา
สำหรับทศวรรษนี้ เด็กรุ่นใหม่คนในเมือง คงไม่เคยเห็นกันมากนัก อย่างน้อย กระทู้นี้ก็มีประโยชน์มีสาระและความรู้
เพื่อจะได้นำเสนอทุกเรื่องราวอย่างเต็มที่ ติดตามกันได้ ทุกเนื้อเรื่องทุกขั้นตอนจะนำมาเล่าให้ฟังอย่างสนุกสนาน ครับ !!
( กระทู้นี้ จะสรรหาอัพเดทเรื่องราวภาพถ่าย มาให้ชมกับภาระกิจของหน่วยหนังกลางแปลงอย่างต่อเนื่องแน่นอน )

ขอขอบคุณทุกความร่วมมือจากเว็บไซต์ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 03:18:54 AM โดย Fahr?nheit ? »

? สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ ?
??? มองความผิดของผู้อื่นนั้นเห็นง่าย มองความผิดฝ่ายของตนนั้นเห็นยาก จงพินิจผู้อื่นก่อนไตร่ตรอง ด้วยเหตุผล

? รู้ไม่ละ หาพระไม่เจอ ?
::) มีความรู้ถึงแก่นสาร ปฏิบัติดี คือ ผู้ที่ละกิเลส คนที่ไม่ละซึ่งกิเลส คือ คนที่ไม่รู้ถึงแก่นสาร

ออฟไลน์ Ponboon ™

• ผู้เผยแพร่-ผลบุญ
  • ll?? เทพแห่งสายฟ้า ??ll

วันนี้ขอนำเสนอหน่วยหนังกลางแปลง ยิ้มยิ้ม ภาพยนตร์ จ.ชัยภูมิ ครับ !!
ตามติดชีวิตคนหนังกลางแปลง แห่งเมืองชัยภูมิ กับจอ 24 เมตร ครั้งแรกในชีวิต
ใหญ่ที่สุดของประเทศ เมื่อสถานที่เอื้ออำนวย คนพร้อม ใจพร้อม
ก็ถึงเวลาต้องเอาออกมาให้ดูกันหน่อย กับจอ 24 เมตร ฉายในงานทอดกฐินและทำบุญ
ฉายหนังฉลองหลวงพ่อใหญ่ และ โอกาสพิเศษทำบุญด้วยความยินดี
กับเจ้าภาพงาน ณ วัดนอก อ.โชคชัย จ.นครราชสีมา 30 ก.ค.54 ก็ผ่านไปได้ด้วยดีครับ
แม้นว่าสภาพอากาศช่วงค่ำมืดดึกๆ จะไม่ค่อยเป็นใจสักเท่าไหร่ แต่ด้วยแรงศรัทธา
คนรักหนัง ชอบหนังเป็นชีวิตจิตใจก็ไม่ถอยหนีแน่นอน สำหรับเรื่องเมื่อวันวาน
ที่ผ่านไปนั้น กระผมได้มีโอกาสร่วมในงานบุญครั้งนี้ อยากจะบรรยายความประทับใจ
หลากหลายอย่างที่ได้พบเจอ ผมตั้งใจที่จะเดินทางไปก่อนงานหรือภาระกิจทุกอย่างจะเริ่ม
เพื่ออยาก จะเก็บรายละเอียดของงานนี้ ให้ดีที่สุด เท่านี้พอจะทำได้ แต่เวลาปัจจัย
ก็ไม่อำนวย เมื่อผม พลาดคิวรถ ไปหนึ่งช่วง จึงทำให้การเดินทางล่าช้ากว่าเก่า จนไปถึง
อ.โชคชัย เกือบ 20.00 น. เพราะไม่ชินเส้นทาง และ อาศัยไหวพริบสอบถามเป็นหลักชัย
ให้ถึงจุดหมายในการเดินทางครั้งนี้ ผมมาที่นี้ครั้งแรก แบบตัวคนเดียว
แบบไม่โดดเดียว เพราะมี พี่ๆชาวเว็บและทีมงานเจ้าภาพวัด ช่วยในการบอกเส้นทาง
แนะนำสิ่งดีๆ ที่น่าประทับใจ ยินดีเป็นอย่างยิ่ง ที่มีมิตรไมตรีความสัมพันธ์พี่น้อง
เช่นกันครับ ส่วนภาพทั้งหมดเหล่านี้ อาจถูกเก็บรวบรวมได้น้อย เพราะเวลาและปัจจัย
ต่างๆนาๆ  งานนี้ ฉายยันสว่าง มีฝนตกด้วย ลมฝนก็มีบ้าง เบาๆ แรงๆ ปะบ่นกันไป
แต่ด้วยโครงสร้างที่ตั้งฐานจอ ทำให้อุ่นใจกับความพร้อมรับมือ ของทีมงาน
แต่แล้วเทวดาเป็นใจ ฝนตกรินๆ ไม่หนักมากครับ ผมอยู่ยืนพื้นกับพี่ๆ ทีมงานยิ้มยิ้มๆ
ภาพยนตร์ จนถึงรุ่งเช้าเลย มาติดตามกันต่อเลยสำหรับการฉายช่วงดึกๆ
แต่ละภาพนั้น มันมีเหตุผลสามารถอธิบายเรื่องราวต่างๆได้ดีแน่ๆ
และ ขอขอบคุณ พี่ๆ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ประสบการณ์ชีวิตของการเดินทาง
ที่ใช้ความวิริยะ สำหรับหน้าฝน ที่นอนกลางดิน กินกลางทราย ไม่ได้อาบน้ำอย่างสุขสบายมากนัก
ใช้ชีวิตแบบทหารออกฝึก เพื่อเดินทางไปเก็บความรู้ สัมภาษณ์บทบาทของคนทำหนัง
เหมือนดั่งเป็นนักข่าวภาคสนามที่ลงวิเคราห์สำรวจ เหตุการณ์จริงๆ ได้เรียนรู้การต่อฟิล์ม
ม้วนต่อม้วน ที่เล่าให้ผมฟัง จนหมดเปลือกหายสงสัย เป็นข้อมูลศึกษาและวิจัยเพื่อพัฒนาการ
วงการแผ่นฟิล์ม ที่ดีต่อไปในยุคข้างหน้า และได้ร่วมทำบุญในปัจจัยโอกาสต่างๆ กับมหรสพ
เพื่อเผยแพร่วัฒนธรรมท้องถิ่นให้กลับมาอีกครั้งครับ ... 

สำรวจสอบสถานที่แล้ว ถึงเวลาตั้งโครงจอ และ ตั้งตู้หนังสุดอลังการ กันหล่ะ
ส่วนการวัดโครงจอหนังมี 13 หลัก = 12 ช่อง ช่องละ 2 เมตรกว่า ๆ รวมแล้วก็ยาว 24 เมตร เต็ม ๆ ครับ
ผู้ชมมีมาพอสมควรแล้ว อากาศก็เย็นสบาย ลมไม่แรงมาก สำหรับจอใหญ่ยักษ์เช่นนี้ ครับ 

มาถึงช่วงดึกๆ เราจะเห็นสายฝนที่ตกล่น ลงมาจากฟากฟ้า ครับ แต่งานนี้ ก็ไม่เป็นอุปสรรค์
สำหรับทีมงานและคนดู แบบไม่หนีถอยไปไหนเลย ยังดูกันมันส์ ทั้งภาพและเสียงเช่นเคย
แต่ลมแรงๆ เริ่มมาแล้ว แต่งานนี้ ดังหัวข้อได้บน สมอตอกแบบแน่นๆ อยู่ตัว ครับ ..

มาถึงเรื่องที่ 2 และ 3 ต่อเนื่องกันไปเลยครับ สำหรับหนังที่รอรอบฉายๆ ผมทั้งนั่ง ทั้งนอนดู
อยู๋บ่นรถหน่วยบ้าง ใต้ต้นโพธิ์ใหญ่บ้าง งานนี้หลับๆตื่นๆ เสียงมันส์ดังกระหึม นอนไม่อิ่มครับ
ต้องลุกขึ้นมาดูหนังกันต่อ ห้าๆ ..

มาถึงรุ่งเช้าของวันใหม่กันแล้ว คงหมดหน้าที่ สำหรับทีมงาน ยิ้มยิ้ม ภาพยนตร์ เมืองชัยภูมิ
ที่ทำหน้าที่ ได้อย่างดีสมแบบอย่าง ผมขอนับถือพี่ๆ ทุกท่านๆ ที่ทำให้มีงานดีๆ ทำให้เรา
ได้พบเจอกัน หวังว่าหากมีโอกาส เราคงได้ร่วมมือกันถ่ายทอด คืนวันที่ดีๆ เหล่านี้ สู่สายตา
มหาชนผู้มีใจรักหนังกลางแปลง เช่นกัน ได้เวลาเก็บของของ กลับหน่วยแล้ว เยเย้ ๆ   ...

ขอบขอบคุณ การบอกเล่าเรื่องราวได้อยากหลายมุม ว่ามีอะไรที่น่าประทับใจบ้าง และ
ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง สำหรับ พี่ๆ ผู้ใจดี ดูแล และ ทีมงาน ยิ้มยิ้ม ภาพยนตร์
ที่เปิดประสบการณ์เล่าเรื่องของคนทำหนัง โดยเฉพาะเฮียปู และ พี่ๆพลขับ เด็กหนัง
ที่เล่าเรื่องทุกอย่างให้ฟังจนเข้าใจถึงเนื้อหาที่ได้ทราบ รู้สึกมีความสุขมากครับ และ สิ่งที่
ขาดไม่ได้ คือผู้ติดตามดูแลด้วยความเป็นห่วง ต้องขอบคุณ น้ำใจงามๆ พี่ๆทุกคน
ที่ค่อยเป็นห่วง ถามอยู่ตลอดว่าเป็นเช่นไรบ้าง กับการเดินทางเพียงลำพัง ตัวคนเดียว
ที่ใจแกร่งบุกมาถึงจุดหมายได้ขนาดนี้ เพื่อมาเก็บภาพและบรรยากาศ ครับ ..

สำหรับโปรเจ็กนี้ ต้องร้องโอ้โหนี่มันอะไรกันครับ ทำมั้ยตู้เยอะจัง อลังการจริงๆดูแล้วนึกเห็นตอนหนังกลางแปลง
ยุคเก่าๆเลยครับ เคยเห็นมาฉาย ปกติตู้ลำโพงผีเสื้อ หกตู้ ตู้ละสี่ดอก ก็ฟังไม่ได้หายใจไม่ออกแล้ว นี่มันๆ
จะไม่หัวใจวายหรอครับนี่ ยิ้มยิ้ม เมืองพญาแล ถือว่าสุดยอดครับ สำหรับการติดตามผลงานการฉายมาตลอด
หนังไม่มีเส้นไม่ปล่อยหนังมั่ว เคยเห็นฉายเรื่อง สวัสดีบ้านนอก หนังเก่าฟิล์มยังแจ๋วอยู่เลย สมกับฉายา
ทีมงานเน้นคุณภาพ เจ้าของระบบเสียง Super Sonic Sound จริงๆ ขอให้ทีมงาน ยิ้ม ยิ้มภาพยนตร์
จงรุ่งเรืองมีงานล้นมือ จนต้องจองข้ามปีเลยครับ สุดท้ายต้องขอขอบคุณ เจ้าของภาพและบทความ ครับ
ที่เสียสละเวลาไปบันทึกภาพสวยๆ มาให้สมาชิกกระทู้ออนไลน์ ของเราได้ชมกัน
ถือว่ามืออาชีพจริงๆ ครั้งหน้าจะพาไปทัวร์เป็นที่ใด ต้องติดตามกันให้ได้น่ะครับ !!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 03:16:38 AM โดย Fahr?nheit ? »

? สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ ?
??? มองความผิดของผู้อื่นนั้นเห็นง่าย มองความผิดฝ่ายของตนนั้นเห็นยาก จงพินิจผู้อื่นก่อนไตร่ตรอง ด้วยเหตุผล

? รู้ไม่ละ หาพระไม่เจอ ?
::) มีความรู้ถึงแก่นสาร ปฏิบัติดี คือ ผู้ที่ละกิเลส คนที่ไม่ละซึ่งกิเลส คือ คนที่ไม่รู้ถึงแก่นสาร