ผู้เขียน หัวข้อ: ครอบครูกับรับขันธ์เหมือนกันหรือเปล่าครับ?  (อ่าน 4741 ครั้ง)

ออฟไลน์ pbow

• ผลบุญ.ดอทคอม
ไกล้ถึงเวลาต้องครอบครูแล้ว....กังวลครับ  ถ้าครอบแล้วทำให้ชีวิตดีขึ้น หายป่วยก็อยากครอบครับ  แต่ถ้าครอบแล้ว หมายถึงการรับขันธ์  ไม่อยากครอบครับ ขอถวายชีวิตให้พระรัตนตรัยดีกว่าครับ  ผมไม่ทราบแน่ชัดว่ามันเป็นอย่างเดียวกันไหม? ไม่อยากเป็นร่างทรงครับ  กลัวเวลาทำบุญแล้วจะได้คนอื่น แล้วเราจะไม่ได้รับบุญครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 07:59:00 AM โดย pbow »

ภาวนา ไม่ต้องไปคาดหวังให้มันสงบ หน้าที่ของเรา คือ ภาวนาไป ก็จะถึงของดี ของวิเศษในตัว  : หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ

ออฟไลน์ uttapon6

Re: ครอบครูกับรับขันธ์เหมือนกันหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:23:50 AM »
รับขันธ์นี่ คือเรายินยอม ยกร่างกายเราให้คนอื่นใช้ครับให้เราคิดดีๆก่อน
เพราะรับแล้วถือเป็นธรรมเนียม ยินยอม ถ้าคนไหนจิตอ่อน ยิ่งแย่ครับ
ผลเสียเยอะ
ถ้าถามผมไม่แนะนำ ถ้าคนมันจะเป็นร่างทรงจริงๆชะตาลิขิตไว้  เทวดาคงจะมาเอง สอนเอง วิชาการต่างๆมันผุดมาเอง
คาถาต่างๆมันมาเอง ไม่ต้องไปเรียนไปตำหนักที่ไหน แบบนี้เจ้าของร่างจะสามารถพูดคุยและต่อรองก่อนเสมอครับ
ไม่ยอมให้ใครมาใช้ร่างกันง่ายๆ

yanvimut

• บุคคลทั่วไป
Re: ครอบครูกับรับขันธ์เหมือนกันหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:43:34 AM »
--- ขออนุญาติเสริมนิดนึงนะครับ 
     ตามที่คุณ  uttapon 6 กล่าวมาข้างต้นนั้น น่าจะถูกครับ
     เพราะที่สำคัญเราอาจต้องมุ่งเน้นไปที่การพัฒนาจิตรของเราโดยตรง
     หากปัญญาเราเกิดขึ้น พัฒนาขึ้นเรื่อยๆ ก็จะรับรู้ได้เป็นปกติครับ
     และหากเพียรต่อๆไป ก็จะยิ่งดีขึ้นเรื่อยๆ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 12:05:42 PM »
ผมไม่แน่ใจว่าเขาให้ครอบครูอย่างเดียว  หรือรับขันธ์ด้วยน่ะสิครับ งานนี้

ภาวนา ไม่ต้องไปคาดหวังให้มันสงบ หน้าที่ของเรา คือ ภาวนาไป ก็จะถึงของดี ของวิเศษในตัว  : หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ

ออฟไลน์ uttapon6

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 01:11:51 PM »
ครอบครู ก็รับเป็นศิษย์ถ่ายทอดวิชาการต่างๆให้
รับขันธ์  ก็พิธีกรรมยินยอมให้ใช้ร่าง เป็นร่างทรง
ตำหนักทรงต่างๆจึงใช้คำว่าครอบครูรับขันธ์ เพราะทำทั้งสองอย่าง ครั้งเดียวเลย

มีน้องคนหนึ่ง แกน่าตาดี รำนาฏศิลป์ เขาจ้างให้ไปรำในงานไหว้ครู ตำหนักทรง เขาให้แต่ง ดอกไม้ ธูปเทียน ยกให้
เจ้าตำหนัก เวลาผ่านมาเกือบ1ปี ได้เวลาทำบายศรี ผูกแขนรุ่นน้อง ราชภัฎ เป็นธรรมเนียมคณะ
ก่อนงานพิธี เราจุดธูป เชิญเทวดาเท่านั้นละ น้องคนนี้อยู่ไม่ได้ วิ่งไปหลังงาน หมดสติเพื่อนอุ้มเข้ามาร่วมงาน ร้องกรี๊ดดังมากๆเหมือนคน
โดนน้ำร้อนลวก ไม่ได้สติ ชัดิ้นชักงอ ลง กับพื้น เป็นอยู่นาน พอ ฟื้นขึ้นมาจำความอะไรไม่ได้ เพื่อนรอบข้างร้องไห้ระงม
 เพราะไม่เคยเจอ
สอบถามดูจึงทราบทีหลัง ว่าตำหนักนี่พึ่งลงทรงได้ไม่นาน และอยู่ใกล้ เมรุเผาผี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 01:14:51 PM โดย uttapon6 »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 01:50:37 PM »
คิดหนักครับงานนี้   ไม่รู้จะทำอย่างไรดีครับ  ครูที่ครอบก็เป็นครูมโนรา   แต่ต้องรับขันธ์หรือเปล่าผมเองก็ไม่ทราบ

อยากได้ข้อมูลติดต่อาจารย์สิทธาเร็วๆจังครับ  เพราะถ้าไปอุบล มันไกลมากครับ 

ออฟไลน์ Bingping

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 04:55:04 PM »
คิดหนักครับงานนี้   ไม่รู้จะทำอย่างไรดีครับ  ครูที่ครอบก็เป็นครูมโนรา   แต่ต้องรับขันธ์หรือเปล่าผมเองก็ไม่ทราบ

อยากได้ข้อมูลติดต่อาจารย์สิทธาเร็วๆจังครับ  เพราะถ้าไปอุบล มันไกลมากครับ

ขออนุญาติแปะลิงค์นะครับ http://www.ponboon.com/board/index.php/topic,3689.0.html
ตามที่พี่ปาล์มบอกเลยครับ ลองสอบถามเค้าก่อนก็ได้ครับว่า ครอบครูรับวิชา หรือเป็นร่างทรงครับ

?? ???????? ??? ??????????????????? ??????

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 09:33:16 AM »
ขอบคุณครับ  ผมเองก็ลืมอ่านให้ละเอียดครับ  งั้นผมจะถามเขาดูก่อนครับ  หากต้องรับขันธ์ ผมจะไม่รับครับ  ขอครอบครูอย่างเดียวพอแล้วครับ

ree2553

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 02:31:29 PM »
ธูปเทียนแพร พานครู
นี่ไม่ใช่รับขันท์ใช่ไหมครับ