ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้เป็นร่างทรง***จะรู้ได้อย่างไร ว่าแท้  (อ่าน 22107 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pimtar

• ผลบุญ.ดอทคอม
  • *
เรียนถามอ.ปาล์มค่ะ ผู้ที่บอกว่าเป็นร่างทรงของพระสนมรัชกาลที่ 5 และพระแม่อุมาเทวี ในร่างเดียวกันมีการสวดมนต์และทำบุญอยู่เสมอ แต่วาจาหยาบคายเวลาโกรธและพูดเรื่องลามกอยู่บ่อยๆด้วยความสนุนสนาน ด่าแช่งผู้อื่นเวลาเกลียด แต่บอกว่าตนเองถือศีลกินในธรรม เราจะเชื่อได้หรือเปล่าคะว่าเป็นร่างทรงจริง จะมีการชุมนุมผู้ที่เป็นร่างทรงกันเหมือนเป็นสำนัก และออกมาเต้นร่ายรำกันมีแบบนี้ด้วยหรือคะ แต่ละคนจะมีร่างขององค์เทพต่างๆ เราจะเชื่อการปฎิบัติแบบนี้ได้หรือเปล่าคะว่าเป็นร่างทรงจริง ขอขอบพระคุณ อ.ปาล์มค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 09:40:19 AM โดย palm »

ออฟไลน์ เจ้านายน้อย

• ชมรม.ท้าวเวสสุวรรณ
  • นะโมโพธิสัตโต พรหมปัญโญ
Re: ผู้เป็นร่างทรง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 08:55:42 AM »
 ร่างทรง มีจริงครับ มีแน่นอนร้อยเปอร์เซนต์ แต่มีทั้งทรงแท้ทรงเทียม ทรงเทพทรงผี เยอะไปหมด เราไปยึดเป็นสรณะไม่ได้ ไม่มีศาสนาไหนเขารับการเป็นร่างทรง( แม้แต่ในญี่ปุ่น คำว่ามิโกะ ร่างทรงเทพ ก็แค่เป็นสื่อกับสวรรค์ หาได้ประทับทรง)

วิธีสักเกตุ ร่างทรงเทพง่ายๆ มีหลักแค่ไม่กี่ข้อ คือ จะไม่พูดคำหยาบเลย จะไม่ล่วงศีลห้าเลย จะมาเป็นเวลาไม่ใช่สักจะลงก็ลงแบบนั้นมันผี และก้มีจริยาเรียบร้อย
มีสัจจะ ไม่เรียกร้องเงินเกินค่าครู

นอกนั้นถือเป็น พวกกายทิพย์มีฤทธิ์หมด เป็นอสุรกายหรือพวกผู้มีฤทธิ์พวกนี้จะดุดวงแม่นมาก ดุปัจจุบันเก่งอดีตได้ แต่อนาคตจะมั่วๆ อย่ายึดเป็นสรณะครับ

ด้วยเดชะกุศลที่ บำเพ็ญมา ขอให้ได้เจอคนที่ยอมรับเราได้จริงๆสักที

ออฟไลน์ pbow

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:35:56 AM »
จะรู้ได้อย่างไรว่าเรามีร่างทรง  หรือ  ไม่มี  ครับ

ทดสอบได้ไหมครับ  อย่างเวลานั่งสมาธิ ก็ทำท่าแปลกๆ ในช่วงที่สติเผลอไป คล้ายๆสลึมสะลือ พอเดี๋ยวเดียวก็หาย 

ออกแนวไม่รู้ว่า คืออะไร  เทพ  สัมภเวสี  หรือว่า คิดไปเอง จนติงต๊อง ครับ   ;D ;D ;D

ภาวนา ไม่ต้องไปคาดหวังให้มันสงบ หน้าที่ของเรา คือ ภาวนาไป ก็จะถึงของดี ของวิเศษในตัว  : หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ

ออฟไลน์ เจ้านายน้อย

• นะโมโพธิสัตโต พรหมปัญโญ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:44:09 AM »
 ต้องให้คนที่มีความรุ้พิสูจน์ครับ หรือสำรวจตัวเอง ว่ามีบุคคลใดเป็นร่างทรงไหม เพราะส่วนมากจะสืบทอดกันในเครือฐาติ หากแต่ถ้าเรามีความมั่นคงในพระรัตนตรัยจริงๆ ก็ไม่เป็นร่างทรงหรอกครับ

อาการฟ้อนรำ ร่ายรำหรือท่าทางแปลกๆเป็นอาการของคนที่จิตเปิด จิตเปิดคือมีการรับรุ้ทางทิพย์ได้มาก บางครั้งบางคราว สัญญาเก่าๆมันก็กลับมาในสังขารของเรา เราอย่าไปยึดติดหรือสงสัยในตัวมันครับ

ด้วยเดชะกุศลที่ บำเพ็ญมา ขอให้ได้เจอคนที่ยอมรับเราได้จริงๆสักที

ออฟไลน์ Palm ™

• อาจารย์-ผลบุญ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:40:01 AM »
เรียนถามอ.ปาล์มค่ะ ผู้ที่บอกว่าเป็นร่างทรงของพระสนมรัชกาลที่ 5 และพระแม่อุมาเทวี ในร่างเดียวกันมีการสวดมนต์และทำบุญอยู่เสมอ แต่วาจาหยาบคายเวลาโกรธและพูดเรื่องลามกอยู่บ่อยๆด้วยความสนุนสนาน ด่าแช่งผู้อื่นเวลาเกลียด แต่บอกว่าตนเองถือศีลกินในธรรม เราจะเชื่อได้หรือเปล่าคะว่าเป็นร่างทรงจริง จะมีการชุมนุมผู้ที่เป็นร่างทรงกันเหมือนเป็นสำนัก และออกมาเต้นร่ายรำกันมีแบบนี้ด้วยหรือคะ แต่ละคนจะมีร่างขององค์เทพต่างๆ เราจะเชื่อการปฎิบัติแบบนี้ได้หรือเปล่าคะว่าเป็นร่างทรงจริง ขอขอบพระคุณ อ.ปาล์มค่ะ

ตอบ-พระอุมาเทวี ไม่ลงมาเข้าทรงใครนานแล้ว โดยมากมักจะเป็นเทพ เทวดา ชั้นล่างๆ หรือผีที่มีฤทธิ์แอบอ้างท่าน และบุคคลในประวัติศาสตร์ไทย ส่วนมาก ท่านบารมีสูงมากๆแล้ว ท่านไม่มาลงใครแล้วเด็ดขาด

แต่คุณไม่ต้องไปสงสัยมาก อย่าไปยุ่งกับเขามาก เดี๋ยวติดลูกปืน ตายไวก่อนกำหนด วงการเขา มีวงเงินหมุนเวียนเยอะ มีผลประโยชน์เยอะ อย่าไปยุ่งกับเขาเลย บางองค์ ไม่รู้จริงแท้ แต่ดูดวงแม่น ช่วยคนได้จริงๆ ดังนั้น อย่าไปเรื่องมากเลย เขาช่วยได้ก็พอแล้ว
เราใช้มือถือ ไม่ต้องไปแกะดูมือถือหรอกว่า ใช้อะไรสร้างมือถือ แต่มันโทรได้ก็พอแล้ว

แล้วเทพ กับคน มันคนละส่วนกัน บางร่าง ไพร่มาก ต่ำมาก สถุลเลย พูดจาหยาบคาย แต่เวลาเทพลง ก็เทพจริงๆ ที่ท่านลงคือมีวาระกรรม เกี่ยวเนื่องกัน

ลัทธิร่างทรง มันมาจาก พิธีทรงโบราณ ไม่ว่าจะทางมอญ ทางเหนือ ทางเขมร ทางลาว พวกหมอทรง หมอรักษาทั้งหลาย ในแต่ละปีเขาจะรวมตัวกันไหว้ครู และรำ
วิธีการรวมตัว แล้วรำ มันเลยพัฒนามาสู่ ร่างทรงสมัยใหม่ เอามั่วเข้าว่า ใครทรงพญานาค ก็กลิ้งไถ ไปกับพื้น ใครทรงเทพองค์ใหญ่ๆ ก็ชอบทำตัวดุๆ พวกทรงไม่แท้ นี่ปาล์มตบชักมาหลายรายแล้ว ตบให้ หายทรงเลย

ถ้าเขาทรงจริงๆ องค์ลงจริงๆ ให้สังเกตุง่ายๆ 1.ไม่ว่าเขาจะรับแขกนานเท่าไหร่ เขาจะไม่เข้าห้องน้ำ ไม่ถ่ายหนัก เบาเลย
2.เอาธูปจิ้ม ไม่เจ็บ  3.ไม่กระพริบตา ถ้ามานอกแนว เชิญ ยิงลูกโทษ ซักโครมแบบเจ็บๆ

เรื่องของร่างทรง ปาล์มทราบดี ละเอียด ถามได้ทุกแง่มุม แต่จะไม่พาดพิงสำนักไหนทั้งนั้น เดี๋ยวได้ คู่เวรเพิ่ม
ทรงมีทรง ร้อย คือลงเต็ม ทรงครึ่ง  คือรู้สึกตัว ทาบญาณ คือ แค่ส่งญาณรู้ไม่ทรง
ผ่านญาณ บางส่วน แค่ทางวาจาก็มี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 09:46:19 AM โดย palm »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:50:10 AM »
จะรู้ได้อย่างไรว่าเรามีร่างทรง  หรือ  ไม่มี  ครับ

ทดสอบได้ไหมครับ  อย่างเวลานั่งสมาธิ ก็ทำท่าแปลกๆ ในช่วงที่สติเผลอไป คล้ายๆสลึมสะลือ พอเดี๋ยวเดียวก็หาย 

ออกแนวไม่รู้ว่า คืออะไร  เทพ  สัมภเวสี  หรือว่า คิดไปเอง จนติงต๊อง ครับ   ;D ;D ;D

ตอบ-ต้องหาสิ่งที่เขาพูด หรือทรงมาช่วยพิสูจน์ว่ามีจริงๆ เช่น เขาบอกหวยแม่นยำ เขาบอก สิ่งของที่ซ่อนอยู่ได้ ของที่หายเจอ
บางคนจิตอ่อน มากๆ แค่สัมภเวสีมาใกล้ ก็สั่นแล้ว

Re: ผู้เป็นร่างทรง***จะรู้ได้อย่างไร ว่าแท้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 07:02:19 AM »
อาจารย์ครับ สัมภเวสี ตามเราไปได้ทุกที่เลยหรือครับ ทำไมเขาไม่กลัวสิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ   วันนั้นที่ทำพิธี ทำไมไม่ยอมออกล่ะครับ  หรือเขาจะอาฆาตแรงไปจนตลอดชีวิตครับ   เห็นอาจารย์บอกว่า เขาจะไปภายในปีนี้  ไม่ทราบเขาไปหรือยังครับผม :)

ภาวนา ไม่ต้องไปคาดหวังให้มันสงบ หน้าที่ของเรา คือ ภาวนาไป ก็จะถึงของดี ของวิเศษในตัว  : หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ

Re: ผู้เป็นร่างทรง***จะรู้ได้อย่างไร ว่าแท้
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 08:20:02 AM »
อาจารย์ครับ สัมภเวสี ตามเราไปได้ทุกที่เลยหรือครับ ทำไมเขาไม่กลัวสิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ   วันนั้นที่ทำพิธี ทำไมไม่ยอมออกล่ะครับ  หรือเขาจะอาฆาตแรงไปจนตลอดชีวิตครับ   เห็นอาจารย์บอกว่า เขาจะไปภายในปีนี้  ไม่ทราบเขาไปหรือยังครับผม :)

ตอบ-มันเป็นเรื่องค่อนข้างลึกหน่อยนะครับ อธิบายอาจจะเข้าใจยาก ผีก็ดี เทวดก็ดี anything els ก็ดี สามารถเข้าได้ตลอดเวลา
มีเงื่อนไขเช่น
1.เขาคือเจ้ากรรมนายเวร เขาทำผิดต่อเรามาก่อน
2.เคยมีวาระบุญ หรือทำกรรม ไม่ดี ร่วมกันมาในกาลก่อน
3.เคยเกิดเป็นญาติมิตร พ่อแม่พี่น้องกันมาก่อน ในภพที่ผ่านมา

ถ้าวิญญาณบางจำพวก ปาล์มไม่สิทธิ์ไล่ ถ้าปาล์มขับออก ก็คือปาล์มเข้าข้างคนผิด ไล่ออกไม่ยากเลย เจอน้ำมนต์ไปขันเดียว จอดหมดทุกผี ศาลเข้าข้างจำเลยที่หลักฐานพยานชัดเจนว่าเขาผิด ให้พ้นผิด หรือลดโทษ มันก็ผิดกฏหมายอันสมควร
การปกครองรัฐนั้นๆ จะมีปัญหาตามมา ผีเข้าคนไม่ใช่เราจะไปไล่เขาอย่างเดียว
ถ้าเขาเล่นงาน คือ หาว่าคนนั้นทำผิดกับเขาก่อน และอาจารย์ไปแทรก ไปขับเขาออก เขาไปร้องเรียน ต่อเบื้องบน อาจารย์หนะจะเดือดร้อนสุด รองลงมาจากคนที่ผีเข้า
การช่วยคนในเคสพวกนี้ ต้องดูดีๆครับ มันละเอียดมาก

เอาอย่างนี้ ถ้ามีใครสักคน ที่เราเคยชุบเลี้ยงมาตลอด ให้ที่พัก ให้อาหาร เสื้อผ้า ให้งานทำ แต่วันดีคืนดี ฆ่าแม่เรา ข่มขืนน้องสาวเรา
ปล้นเอาเงินจากบ้านเราไปหมด แถม ตัดแขน คุณขาด 1 ข้าง
แต่เวลานั้นๆคุณลำบาก ไม่เหลือเงินแล้ว จะไปขอให้ใครช่วยก็ไม่ได้ สุดท้าย ต้องลำบาก เป็นขอทานไปจนตาย
สมมติแบบนี้ สมควรจะแค้นไหม เป็นอารมณ์แบบนี้ ปาล์มว่า ถ้าตายลงเป็นผีตอนไหน จะไปเข้าสิงไอ้คนนั้นทันที

ตามกำหนดเดิมแหละครับ พอพ้นปีนี้ เขาจะยอมไปเองครับ หมั่นสวดกรณียเมตตสูตรมากๆ จะดีเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2012, 08:25:15 AM โดย palm »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 03:09:00 PM »
คำตอบชัดเจนมากครับ และหายสงสัยแล้วครับ

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

ออฟไลน์ ataphol

• ผลบุญ.ดอทคอม
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 12:13:38 PM »
อนุโมทนาบุญสาธุ