ผู้เขียน หัวข้อ: การคัดลอกซีดี (เก็บไว้ดูเอง)  (อ่าน 838 ครั้ง)

myself_t

• บุคคลทั่วไป
การคัดลอกซีดี (เก็บไว้ดูเอง)
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 08:57:44 PM »
อ้างจาก: -k๏DyHuskY-
ถ้าคัดลอกซีดีไปดูเองมันบาปไหม? (คัดลอกจากร้านยืมซีดี)

ถ้าเพื่อนซื้อซีดีมา แล้วขอยืมเพื่อนไปคัดลอกจะบาปไหมครับ? (เพื่อนให้ยืมไปคัดลอก)

มันแล้วแต่กรณี หาก สิ่งไหน ที่เขาระบุเผยแพร่ได้ ก็ไม่บาป

หากอันไหนเขาสงวนลิขสิทธิ์ ไว้ เราไปละเมิด ก็บาปทั้งนั้น

เขาทำก็หวังจะขายให้เกิดรายได้ เราไปลักเอา ยักยอกเอา ไม่ว่าด้วยวิธีการใด ก็บาปด้วยกันทั้งนั้น

ถ้ายังทำกรรมพวกนี้อยู่ นั่งสมาธิ เท่าไหร่ ก็ไม่ก้าวหน้าสักที เพราะศีลไม่ครบ

ตรวจสอบความถูกต้องแล้ว  17 มี.ค. 2555
อนุญาตให้เผยแพร่เป็นธรรมทานได้

Phunyanuch

• บุคคลทั่วไป
Re: การคัดลอกซีดี (เก็บไว้ดูเอง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 06:48:14 PM »
ขอโมทนาธรรมทานค่ะ สาธุ ^/\^